โรงภาพยนตร์ในประเทศเมืองคานส์

ภาพยนตร์เรื่อง“ The Cranes Are Flying” ยังคงเป็นภาพยนตร์เต็มความยาวของสหภาพโซเวียตที่ได้รับรางวัลใหญ่ในเทศกาลภาพยนตร์เมืองคานส์

1946 The Grand Prix จากเทศกาลภาพยนตร์จากสหภาพโซเวียตได้รับภาพยนตร์เรื่อง "The Great Turning" ของ Friedrich Ermler; รางวัล Stone Flower โดย Alexander Ptushko รางวัลจากสมาคมผู้กำกับภาพยนตร์ - Mikhail Romm สำหรับภาพยนตร์เรื่อง“ The Man N 217” ชนะการตัดสินใจเรื่องสี

1951 ศิลปิน Abram Wexler ได้รับรางวัลสำหรับการตกแต่งของภาพยนตร์เรื่อง "Mussorgsky"; ริบบิ้น "โซเวียตอาเซอร์ไบจาน" และ "โซเวียตเอสโตเนีย" โดย Dadachev และ Guidin ได้รับการยอมรับว่าเป็นผู้ชนะในการแข่งขันหนังสั้น

1954 ผู้กำกับ Sergei Yutkevich ได้รับรางวัลเทศกาลนานาชาติสำหรับภาพยนตร์เรื่อง“ The Great Warrior of Albania Scanderberg”

1955 รางวัลสำหรับภาพยนตร์โคลงสั้น ๆ ที่ดีที่สุด“ สำหรับการตีความภาพยนตร์บัลเล่ต์และความเชี่ยวชาญอันโดดเด่นของ Galina Ulanova” ได้รับรางวัลจากภาพยนตร์เรื่อง Leo Arnshtam และ Leonid Lavrovsky“ Romeo and Juliet” รางวัล "Best Acting Ensemble" ได้รับรางวัลภาพยนตร์เรื่อง "Big Family" โดย Joseph Heifits “ ครอบครัวใหญ่” -“ มีชื่อมากที่สุด” ในประวัติศาสตร์ทั้งหมดของเทศกาลภาพยนตร์เมืองคานส์นานาชาติ - ชนะ 16 รางวัล (ในการเสนอชื่อ "The Best Acting Ensemble" - 16 คน)

1956 ผู้กำกับ Sergei Yutkevich ได้รับรางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยมสำหรับภาพยนตร์เรื่อง "Othello" Tengiz Abuladze และ Rezo Chkheidze เป็นผู้ชนะในการแข่งขันภาพยนตร์สั้น

1957 รางวัลพิเศษ (“ สำหรับบทต้นฉบับมนุษยนิยมและเรื่องรัก ๆ ใคร่ ๆ ”) ได้รับรางวัลจากภาพยนตร์เรื่อง“ Forty-first” โดย Gregory Chukhrai ภาพวาดโดย Sergey Kogan“ Hunters of the Seas Southern Seas” - ประกาศนียบัตรกิตติมศักดิ์ของการแข่งขันภาพยนตร์สั้น

1958 รางวัลใหญ่ของเทศกาล "Golden Palm" ไปที่ภาพวาด "The Cranes Are Flying" โดย Mikhail Kalatozov นี่เป็นภาพยนตร์ในประเทศเพียงเรื่องเดียวที่ได้รับ "Golden Palm" จาก Cannes IFF ภาพยนตร์เรื่องนี้ยังได้รับรางวัล "การกล่าวถึงเป็นพิเศษ" ที่เทศกาลภาพยนตร์เมืองคานส์

1960 “ สำหรับมนุษยชาติและคุณสมบัติทางศิลปะที่ยอดเยี่ยม” ได้รับรางวัลจากภาพยนตร์เรื่อง“ The Lady with a Dog” โดย Joseph Kheifits นักแสดงนำหญิง Iya Savvina ได้รับรางวัลพิเศษ

ภาพยนตร์เรื่อง "The Ballad of a Soldier" โดย Gregory Chukhrai ได้รับรางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยมสำหรับคนหนุ่มสาวที่เทศกาลภาพยนตร์เมืองคานส์

1961 รางวัลสำหรับทิศทางที่ดีที่สุดและรางวัลพิเศษของคณะกรรมการเทคนิคระดับสูงได้รับรางวัลให้กับ Julia Solntseva สำหรับภาพยนตร์เรื่อง“ A Tale of Fiery Years”

1963 รางวัลพิเศษคณะลูกขุน "เพื่อชาติที่ดีที่สุดของมหากาพย์การปฏิวัติ" มอบให้แก่ผู้กำกับแซมซั่นแซมซั่นสำหรับภาพยนตร์เรื่อง "แง่ดีเรื่องโศกนาฏกรรม"

1966 รางวัลสำหรับผู้กำกับยอดเยี่ยมถูกทำเครื่องหมายโดยผลงานของ Sergei Yutkevich ในภาพยนตร์เรื่อง "Lenin in Poland"

1969 รางวัลของสมาคมนักวิจารณ์ภาพยนตร์นานาชาติ (FIPRESCI) ได้รับรางวัลจากภาพยนตร์ Andrei Rublev โดย Andrei Tarkovsky

1972 "Grand Prix" ได้รับรางวัลภาพยนตร์เรื่อง "Solaris" โดย Andrei Tarkovsky

1974 สาขาปาล์มทองคำสำหรับภาพยนตร์สั้นที่ดีที่สุดไปที่ภาพยนตร์การ์ตูนเรื่อง "The Island" โดยผู้กำกับและนักเขียนบทภาพยนตร์ Fyodor Khitruk และศิลปิน Eduard Nazarov และ Vladimir Zubkov

1975 รางวัลลูกขุนสำหรับภาพยนตร์สั้นถูกนำกลับมาอีกครั้งโดยฟีโอดอร์คิทรักและภาพยนตร์การ์ตูนของเขา“ ฉันให้ดาวแก่คุณ”

1979 "Grand Prix" ได้รับจากภาพยนตร์ Andrei Konchalovsky "Siberiada"

1981 เจ้าของรางวัลสำหรับบทบาทของแผนสองคือ Elena Nightingale ในปี 1981 ภาพยนตร์เรื่อง“ Act” (นักเขียนบทละคร Vytautas Zhalakevichus, ผู้กำกับ Almantas Grikevicius) Elena Solovey เป็นนักแสดงโซเวียตและรัสเซียเพียงคนเดียวที่ได้รับรางวัลสาขาปาล์ม

1983 รางวัลจากสมาคมนักวิจารณ์ภาพยนตร์นานาชาติ (FIPRESCI) รางวัลสำหรับทิศทางที่ดีที่สุดและรางวัลของคณะลูกขุนทั่วโลก (คริสเตียน) ได้รับเทป "Nostalgia" โดย Andrey Tarkovsky

1984 ในบรรดาหนังสั้นที่ได้รับรางวัลภาพยนตร์เรื่อง "โรคระบาด" มิทรีทาไกชิวิลี่

1986 รางวัลแกรนด์กรังปรีซ์และรางวัล FIPRESCI ได้รับรางวัลจาก Andrei Tarkovsky สำหรับภาพยนตร์เรื่อง Sacrifice และในภาพยนตร์สั้นเรื่องนี้ได้รับรางวัลภาพยนตร์เรื่อง Haiduk โดย Leonid Gorokhov และ Yuri Kotsap

1987 "Grand Prix" และรางวัล FIPRESCI ได้รับรางวัล Tengiz Abuladze สำหรับภาพยนตร์เรื่อง "การกลับใจ"

1990 รางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยมตกเป็นของ Pavel Lungin สำหรับภาพยนตร์ Taxi Blues; รางวัลสำหรับความสำเร็จทางศิลปะที่โดดเด่นมอบให้แก่ภาพวาด“ The Mother” โดย Gleb Panfilov; “ กล้องทองคำ” ได้รับรางวัลจาก Vitaly Kanevsky สำหรับภาพยนตร์เรื่องแรกที่ชื่อว่า“ Stop, Die, Resurrect”

1992 รางวัลลูกขุนคือภาพยนตร์เรื่อง“ ชีวิตอิสระ” โดย Vitaly Kanevsky

1994 รางวัลใหญ่ของคณะลูกขุนและรางวัลของคณะลูกขุนทั่วโลก (คริสเตียน) ถูกนำเสนอต่อ Nikita Mikhalkov สำหรับภาพยนตร์เรื่อง "Burnt by the Sun"

1999 รางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยมได้รับรางวัลจาก Yuri Arabov และ Marina Koreneva สำหรับผลงานของเขาในภาพยนตร์เรื่อง“ Moloch” โดยผู้กำกับ Alexander Sokurov

2000 รางวัลสำหรับนักแสดงที่ดีที่สุดได้รับภาพยนตร์เรื่อง "The Wedding" โดยผู้กำกับ Pavel Lungin

2001 ในรายการเยาวชน“ Film Fund” ภาพยนตร์เรื่อง“ Portrait” โดย Sergey Luchishin ชนะการประกวด

2003 รางวัลของสมาพันธ์นักวิจารณ์ภาพยนตร์นานาชาติ (FIPRESCI) ได้รับรางวัลผลงานกำกับของอเล็กซานเดอร์โซคุโรฟสำหรับภาพยนตร์เรื่อง "พ่อกับลูกชาย"

2007 รางวัลสำหรับบทบาทชายที่ดีที่สุดได้รับโดยนักแสดงชาวรัสเซีย Konstantin Lavronenko ผู้แสดงในภาพยนตร์เรื่อง“ Exile” กำกับโดย Andrei Zvyagintsev นักแสดงชาวรัสเซียคนเดียวที่ชนะรางวัลเทศกาลภาพยนตร์เมืองคานส์สำหรับนักแสดงที่ดีที่สุด

2008 รางวัล“ กล้องทองคำ” ได้รับรางวัลจากภาพยนตร์เรื่อง“ ทุกคนจะตาย แต่ฉันจะอยู่” กำกับโดยวาเลเรียไกเจอร์มานิกา

2011 รางวัลพิเศษของคณะลูกขุนในการแข่งขัน“ Special Look” ได้รับรางวัลสำหรับภาพวาด“ Elena” โดย Andrei Zvyagintsev

2012 รางวัลของสหพันธ์นักวิจารณ์ภาพยนตร์นานาชาติ FIPRESCI ได้รับภาพยนตร์โดย Sergey Loznitsa "In the Fog" ซึ่งเข้าร่วมในการแข่งขันหลักของเทศกาลภาพยนตร์เมืองคานส์

2012 รางวัลแรกของการแข่งขันเปิดตัว Cinefondation ได้รับรางวัลจากหนังสั้นโดย Muscovite Taisiya Igumentseva“ Road to”

2014 ภาพยนตร์เรื่อง“ Leviathan” โดยผู้กำกับรัสเซีย Andrei Zvyagintsev ได้รับรางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

2017 รางวัลของคณะลูกขุนได้รับภาพยนตร์เรื่อง "ไม่ชอบ" โดย Andrei Zvyagintsev รางวัลของสมาพันธ์นักวิจารณ์ภาพยนตร์นานาชาติแห่ง FIPRESCI ได้รับรางวัลจาก "Tesna" ของ Kantemir Balashov

2018 รางวัลสำหรับซาวด์แทร็กที่ดีที่สุดคือภาพยนตร์เรื่อง "Summer" โดย Kirill Serebrennikov

ที่มา: Echo Movie

ดูวิดีโอ: โรงภาพยนตรสดหร. .คาดสดแพง - Springnews (มกราคม 2020).

Loading...